2Q - DLP-COT-Filipino 2

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Department of Education

Region I
Division of Pangasinan II
San Jacinto District
STA.MARIA ELEMENTARY SCHOOL

Detailed Lesson Plan in FILIPINO 2

School STA. MARIA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level II

Teacher KARISSA B. SANCHEZ Learning FILIPINO


Area

DATE JANUARY 18, 2024 Quarter SECOND

I. Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Naibibigay ang mga batayan sa pagsulat ng isang talata.;

B. Nakakasulat ng isang talata sa pamamagitan ng pagsama-sama ng


magkakaugnay na pangungusap.; at

C. Napapanatili ang wastong pagsulat ng talata.


II. Nilalaman

Pagbuo ng Talata nang may Wastong Baybay, Bantas at Gamit ng Malaki at


Maliit na letra

III. Paksang Aralin


a. Paksa: Pagbuo ng Wastong Talata
MELCs in Filipino 2 Week 9
c. Kagamitan
c.1. Teachers: Tarpapel, and Pictures
c.2. Student: Paper and Pen
d. Stratehiya sa Pagtuturo
d.1. Discussion Approach
d.2. Oral Questioning

Gawaing Pang Guro Gawaing Pang Mag - aaral


A. Panimulang Gawain

a.1. Pagdarasal

“______, pwede ka bang pumunta sa


Our Father, who art in heaven,
harap para pangunahan ang dasal?” hallowed be Thy name; Thy kingdom
come; Thy will be done on earth as it is
in heaven. Give us this day our daily
bread; and forgive us our trespasses
as we forgive those who trespass
against us; and lead us not into
temptation, but deliver us from
evil.Amen.
a.2. Pagbati

Magandang umaga mga bata!

“Magandang umaga , Ma’am Karissa!”

Gusto niyo bang kumanta at sumayaw? “Opo.”

Kantahin natin “Kumusta, Kumusta” at


sabayan ito ng pagsayaw. Handa na ang
lahat?Simulan na natin. (Ang mga bata ay masayang
kumakanta at sumasayaw.)
(Music Integration)

a.3. Classroom Conditioning

Bago tayo umupo, ayusin ninyo muna ang


mga upuan at pulutin ang mga basurang (Pinupulot ng mga bata ang mga kalat
nakakalat. na makita nila at inaayos ang kanilang
upuan.)

Maraming Salamat at maari na kayong


umupo. “Salamat po, Ma’am Karissa”

a.4. Checking of Attendance

(Ang guro ay magtatala ng liban.)

a.5. Classroom Management

lass, before
we proceed
in our “Opo, Ma’am!”

discussion
let’s have our
Golden rules Opo, Ma’am.

May I have
“Ma’am, ang pangungusap ay lipon ng
mga salita na may buong diwa at
nagsisimula ito sa malalaking titik at

some
nagtatapos kadalasan sa tuldok.”

volunteers to “Ma’am! Ang dalawang bahagi ng


pangungusap ay ang simuno at
tell us
panaguri”

these golden Ako po, Ma’am!

“ Ang simuno po ay ang pinag

rules.
uusapan sa pangungusap.”

lass, before “Ma’am, ang panaguri po ay ang


bahaging nagsasabi tungkol sa

we proceed
simuno.”

in our
discussion
let’s have our
Golden rules (Ibabahagi ng mga bata ang kanilang
sinulat na pangungusasap.)

May I have
some
volunteers to
“Opo, Ma’am.”

tell us
these golden
rules.
Class, bago tayo magsimula sa ating aralin,
tandaan ang tatlong M na dapat ninyong
gawin:

MAKINIG sa guro.

MAKILAHOK sa talakayan at gawain.

MAGTANONG kung may hindi

maintindihan.

Kaya niyo bang isagawa ang tatlong M na


“Yes, Ma’am”
aking binanggit?
“She is snow
B. Balik - Aral
white?”
Nakaraang linggo, pinag aralan natin ang
pag sulat ng pangungusap, tama? “Good
Ano nga ulit ang pangungusap?
person,
Ma’am
(Babasahin ng mga bata ang mga
pangungusap.)
Magaling! May dalawang bahagi ang
pangungusap, ito ay ang ______________?

Ano ang simuno?

Tama! At, ano ang panaguri?

“Ma’am! Wala po itong bantas.”


Magaling! Maaari niyo bang ilabas ang
inyong takdang – aralin at ibahagi ito harap
ng inyong kaklase. Sino sa inyo ang gustong
mauna?

Maaari mo ng simulan.

Mahusay, mga bata!

Base sa mga ibinahagi niyo, tama ba ang


ginawa ninyong pangungusap?Ito ba ay may
simuno at panaguri?

C. Pagganyak

Meron akong inihandang mga pangungusap,


basahin natin ang mga ito at hahatiin ko
kayo sa tatlong grupo upang ayusin ang mga
pangungusap na ito.
Now before
“Opo. Ma’am”

we start “at the


let’s getting forest,
to Ma’am”
know the (Learners
pictures that raised their
I will present. hand)
Let us The Dwarfs
first have the wanted to
first pictur protect the
beautiful
princess
from the
evil queen,
so they
How about
invited
this one?
Snow White
Where do
to live with
you think
them. To
snow white
celebrate,
lives? the
Very good, new friends
Class! sang and
Can danced the
someone night away.
tell us what Back at the
the story of castle, the
Snow white Queen
all about? I learned that
will give a Snow
reward to White was
someone still alive.
who Enraged,
volunteer she made
Para sa Pangkat I, narito ang pangungusap
na inyong aayusin.
a
magic potion
to change
_____________________________________________
_______ her
_____________________________________________
_______ appearance.
Narito naman ang sa PANGKAT II:
“Elements of
a Short Story,
Ma’am”
_____________________________________________
_____

_____________________________________________
_____

Sa PANGKAT III: “Ma’am, ang unang letra sa


pangungusap ay maliit.”

“Ang unang letra sa pangalan ni Ayla


ay maliit din po.”

“Ma’am , wala po itong bantas.”


_____________________________________________
_____

_____________________________________________
_____

Isusulat niyo sa ibaba ng inyong cartolina (Bawat grupo ay nagtutulungan na


ang wastong pagsulat ng mga pangungusap pagsamahin ang mga naiiayos nilang
at gugupitin niyo ito at ididikit sa pisara. pangungusap.)
Naintindihan ba mga bata?

“Opo, ma’am!”
(Pagkatapos gawin at isulat ng mga bata ang
mga naayos nilang pangungusap)

Mga bata, idikit na sa pisara ang inyong


ginawa. Base sa ginawa nyo at ibang grupo,
anu – ano ang mga napansin niyong mali sa
mga pangungusap na inayos niyo kanina?

Tama, ano pa?

“ Ma’am, pinagsama – sama po namin


Okay, meron pa ba kayong napansin na mali ang mga pangungusap.”
sa inyong inayos na pangungusap?

Magaling! Sa hulihan ng bawat pangungusap


na binasa niyo ay walang bantas na
nakalagay.
Ngayon, magbibigay ako ng manila paper.
Ang gagawin ng bawat grupo ay isusulat at
aayusin niyo ang mga pangungusap na ito
ng magkakasunod – sunod.

Tapos na ba mga bata?

Okay, idikit natin sa pisara at babasahin niyo


ang inyong mga sinulat.

(Babasahin ng tatlong grupo ang kanilang


pinagsamang mga pangungusap.)

Base sa inyong sinulat at binasa, ano ang


ginawa niyo sa mga pangungusap na ito?

Magaling! Ang mga pangungusap na inyong


sinulat at pinagsama ay ang tinatawag
nating TALATA. At, ito ang pag – aaralan
natin ngayong umaga.

D. Pagtatalakay

Tignan natin ang inayos ninyong mga


pangungusap. Ang ginawa niyo kanina ay
tinatawag nating TALATA.

Ano ng ba ang talata? Ang TALATA ay


binubuo ng mga pangungusap na may
paksang- diwa.

Paano isulat ng wasto ang isang talata?

1. Umpisahan ito ng may pasok.


“Opo, Ma’am!”

persons
involved in
the story?
Very good!
In the
story we
call them (Aayusin ng mga bata ang talata at sa

characters.
pisara nila ito gagawin.)

Characters - “Opo.”

Are the
people or
”Wala na po, ma’am”

animals
involved in
the story
The “Ma’am, tungkol sa talata at kung
paano po ito isulat ng wasto”

Monkeys, “Ang Talata ay lipon ng mga

the thief,
pangungusap na may paksang diwa.”

the king, “Una, dapat po ay nakapasok ang


unang pangungusap.”

the “Dapat po ay nagtatapos ito sa


brave and
bantas.”

clever “Nag-uumpisa po siya sa malalaking


titik.”

woman as
well as the
tiger, those
are the “Opo, ma’am”

characters in
the story
When we
say main
character, it “Opo, teacher”

is the
primary
character of
the st Based on the picture,
who is the main character of the stoVery
good!

2. Ang bawat simula ng pangungusap ay


nagsisimula sa malalaking titik at
nagtatapos sa bantas.
Sa pagsulat ng talata, kailangan mapanatili
ang ayos nito. Katulad ng pag – sulat ninyo
ng pangungusap.

Naintindihan ba kung ano ang talata?At,


paano ito isaayos at isulat?

“Opo”
Magbibigay ako ng isa pang halimbawa , ang
kailangan niyong gawin ay isaayos ito batay
sa wastong pagsulat ng talata. Pero, basahin
muna natin ang talata.

HALIMBAWA NG TALATA:

ako at si abet ay laging magkasama kami ay


magkaibigan nagtutulungan kami sa lahat
ng bagay sina romel rodel at randel ay
kaibigan ko rin sila ay kasama ko sa
paglalaro

Very good
that is the
sequence of
events
which we
called as (Ang mga bata ay nagsisimula na sa
paggawa.)

event
Event- are
the series
or sequence
of
events
How about
the theme?
Theme - is
the central or
main idea of
the
story. It could
be the
lesson of the
story.
Like what we
have said
earlier there
is a
moral story
in the
monkey and
the bell
one of this is
do not steal
this moral
story
is called the
theme.
Do you have
any question
Ano ang mga kailangan ayusin sa talata?
Sino sa inyo ang gusto mag ayos ng mga ito
base sa tinalakay natin kanina?

Tama ba ang kanilang ginawa?

Mahusay! May kailangan pa bang iayos


upang maging wasto ang ating talata?

E. Paglalahat

Ano ang nabuo niyong konsepto o natutunan


ninyo sa ating aralin?

Ano ang talata?


Ano ang mga dapat isaalang – alang kapag
tayo ay nagsusulat ng talata?

Ano pa, ______________?

Meron pa ba?

Magaling, mga bata! Naintindihan niyo na


kung ano ang talata at paano ito isulat nang
wasto.

F. Paglalapat

Ngayon, magkakaroon kayo ng Pangkatang


Gawain. Hahatiin ko kayo muna sa tatlo.
Maaari ba muna kayong tumayo?

(Hinati ng guro sa tatlo ang kanyang


estudyante para sa kanilang Pangkatang
Gawain)

Narito ang inyong gagawin, magbibigay ako


ng tig iisang larawan at talata bawat
pangkat. Isasaayos niyo ito base sa paano
iwasto ang isang talata gamit ang paper
strip na bubuoin ninyo.

Naintindihan ba, mga bata?

Narito ang inyong talata:

PANGKAT I

si gino at gina ay magaling sumayaw sila ay


masaya tuwing sumasayaw sila sa harap ng
tao palagi silang magkapareha sa sayawan
kaya sila ay matalik na magkaibigan

PANGKAT II
ang pangalan niya ay pussy siya ang ang
mabait na pusa ni Pia palagi itong
naglalambing kay pia kaya palagi siyang
may pasalubong kay Pia pag – uwi ng bahay

PANGKAT III

sila ang pamilya Reyes palagi silang


lumalabas tuwing sabado para pumunta sa
parke masayang -masaya ang pamilya
Reyes tuwing sila ay naglalaro
magkakasama ang kanilang pamilya ay
nagmamahalan

Handa niyo na bang simulan ang inyong


Pangkatang Gawain?

Simulan na!

IV. Ebalwasyon

Dahil naintindihan niyo na kung paano isulat


ng wasto ang talata. Ngayon kunin ang
inyong lapis at gawin ito.

( Magbibigay ang guro ng tig iisa nilang


worksheet para dito.)

Basahin ang mga pangungusap. Buoin ito at


ayusin nang wasto ang talata. Isulat ito sa
ibabang bahagi ng inyong papel.

isang araw makikita ang mga mag-aaral ni


Gng. Siton na naglilinis sa kanilang silid-
aralan ang mga batang babae ay
nagwawalis ang mga lalaki naman ay nag-
aayos ng mga upuan habang ang kanilang
guro ay nagdidilig naman ng mga halaman
___________________________________________
____

___________________________________________
____

___________________________________________
____

___________________________________________
___

V. Takdang - Aralin

Sumulat 4 apat na pangungusap na


magkaka -ugnay at pagsamahin upang
makabuo ng isang talata.

Prepared and Demonstrated by:

KARISSA B. SANCHEZ
Teacher I

Checked and Observed by:

CATHERINE D. AQUINO
Master Teacher I

Noted by:

MARION M. IDIO
Principal III

You might also like